Đài tiếng nói nhân dân TPHCM
The Voice of Ho Chi Minh City People
  • Gây TNGT chết người, được bãi nại có bị truy tố?

    (VOH) - Theo quy định của pháp luật, không phải mọi trường hợp có đơn bãi nại của người bị hại thì đều không phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Một thính giả thắc mắc về trường hợp anh trai của mình "sau khi uống rượu bia, trên đường về nhà đã gây tai nạn giao thông dẫn đến chết người. Gia đình đã bồi thường và được gia đình nạn nhân thông cảm, đồng ý bãi nại. Vậy có bị xử lý hình sự không ?"

    Ảnh minh họa - Nguồn: NLĐO

    Theo Điều 202 Bộ luật Hình sự, tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ quy định:

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 5 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm:

        a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

        b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

        c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

        d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

        đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”

    Với trường hợp anh trai của bạn, phải bồi thường chi phí cho nạn nhân căn cứ điều 610 Bộ luật Dân sự 2005 như sau:

    1. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm bao gồm:

        a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, chăm sóc người bị thiệt hại trước khi chết;

        b) Chi phí hợp lý cho việc mai táng;

        c) Tiền cấp dưỡng cho những người mà người bị thiệt hại có nghĩa vụ cấp dưỡng.

    2. Người xâm phạm tính mạng của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại, nếu không có những người này thì người mà người bị thiệt hại đã trực tiếp nuôi dưỡng, người đã trực tiếp nuôi dưỡng người bị thiệt hại được hưởng khoản tiền này. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá 60 tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

    Như vậy, trong trường hợp này do anh trai bạn đã điều khiển xe trong tình trạng say rượu, gây hậu quả nghiêm trọng nên dù bên thân nhân người bị hại đã ký đơn bãi nại nhưng người có hành vi vi phạm pháp luật vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi của mình.

    VOH Online