028.38225933 (Hotline) - 028 3822 1188 (FM 95.6) - 028 38291 357
logo-voh-radio-online
Điện thoại: 028.38225933 - 028.38225934
Đường dây nóng bạn nghe đài: 028.3891 357 - 0948747571

Muốn có chỗ để ô tô ở chung cư, phải mua hoặc thuê?

(VOH) - Thính giả Minh Thùy ở quận 7 hỏi chị ở căn hộ chung cư cao cấp thì chỗ đậu xe ô tô của chị trong chung cư ththeo qui định pháp luật ai là chủ sở hữu, ai quản lý ?

Điều 70 luật Nhà ở qui định: phần sở hữu chung trong nhà chung cư thì có chỗ để  xe (ô tô, mô tô...). Nghị định 71 của chính phủ cũng qui định chủ đầu tư xây dựng chung cư phải  xây dựng chỗ để xe và cũng qui định chủ đầu tư sẽ quyết định chỗ để xe thuộc chủ đầu tư sở hữu (sở hữu chung) hay thuộc cá nhân mua căn hộ sở hữu (sở hữu riêng).

Ai sở hữu chỗ để xe thì phải ghi rõ trong hợp đồng mua bán căn hộ giữa chủ đầu tư và người mua căn hộ. Do đó khi mua căn hộ chung cư cần chú ý nội dung hợp đồng qui định về chỗ đậu xe và việc quản lý, phí đậu xe...có ghi trong hợp đồng. Luật sư Nguyễn Văn Hậu và luật sư Nguyễn Thị Thúy Hường, Ban Tuyên truyền, Hội Luật gia thành phố trả lời.

 

Hình minh họa