Đài tiếng nói nhân dân TPHCM
The Voice of Ho Chi Minh City People
  • Sử dụng tai nghe khi tham gia giao thông là phạm luật

    (VOH) - Sử dụng tai nghe ẩn chứa nhiều nguy hiểm cho người đi đường vì có thể làm người lái mất tập trung, không nghe thấy còi từ các phương tiện khác. Thực tế, nhiều người đã chết do dùng tai nghe nghe nhạc nên không nghe thấy tiếng còi tàu và bị tàu đâm.

    Ảnh minh họa - Nguồn: ĐSPL.

    Theo điểm c, Điều 30, Luật Giao thông đường bộ quy định: người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy không được thực hiện hành vi: “Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính”. Theo đó, sử dụng tai nghe khi điều khiển xe gắn máy là một hành vi vi phạm quy tắc giao thông đường bộ và sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 171/2013/NĐ-CP, phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng.

    CÁC THÍNH GIẢ TRÚNG GIẢI BÌNH ACQUY KHÔ ĐỒNG NAI DÀNH CHO XE MÁY KHI THAM GIA “TRÒ CHUYỆN CÙNG BÁC TÀI”

    Ngày 20/10/2015:

     

    - Anh Nhựt: 098XXXX773

    - Anh Vũ 094XXXX495

    Chương trình "Trò chuyện cùng Bác tài" sáng 20/10 cũng nhận được một số câu hỏi :

    * "Khoảng 5h giờ chiều, tôi điều khiển xe máy từ công ty về nhà. Trời có sương mù. Do không để ý nên tôi quên không bật đèn chiếu sáng. Sau đó, tôi bị CSGT xử phạt vì vi phạm không sử dụng đèn chiếu sáng khi thời tiết xấu nhưng tôi không phục vì lúc đó cũng chỉ 17 giiờ thôi. Vậy tôi bị xử phạt như vậy là đúng hay sai ?"

    Theo quy định của Luật Giao thông đường bộ, người điều khiển phương tiện lưu thông trên đường phải chấp hành các quy tắc giao thông, trong đó có quy định người điều khiển xe phải sử dụng đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn, trong hầm đường bộ. Như vậy, trong trường hợp của bạn, điều khiển xe gắn máy khi trời chưa tối nhưng do thời tiết xấu có sương mù mà không bật đèn chiếu sáng thì vẫn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 150.000 đồng.

    * "Nếu bị cảnh sát giao thông ra tín hiệu dừng phương tiện nhưng người điều khiển xe không chấp hành mà bỏ chạy thì sẽ bị xử lý thế nào ?"

    Với hành vi "tăng ga bỏ chạy" khi cảnh sát giao thông ra hiệu lệnh dừng xe sẽ bị xử phạt tiền từ 200.000 - 400.000 đồng theo điểm M, khoản 4 Điều 6 - Nghị định 171/2013/NĐ-CP và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe trong một tháng. Đặc biệt, nếu trường hợp hành vi bỏ chạy của bạn để lại hậu quả nghiêm trọng như chống đối cảnh sát, gây tai nạn cho người đi đường,... thì sẽ bị xem xét xử lý hình sự.

     

    Chương trình "Trò chuyện cùng Bác tài" được phát sóng từ 9 giờ 5 phút đến 9 giờ 30 ngày thứ Ba hàng tuần, trên sóng FM 99.9MHz. Số điện thoại tham gia giao lưu trực tiếp: (08) 3910 4866.

    VOH online