Đài tiếng nói nhân dân TPHCM
The Voice of Ho Chi Minh City People
  • Đi xe quá chậm bị xử phạt?

    (VOH) - Khi điều khiển phương tiện giao thông trên đường, nếu bạn đi quá chậm cũng có thể bị phạt.

    Khi chạy xe trên đường, nhiều người không khỏi bực bội khi gặp cảnh chiếc xe phía trước chạy chậm, chạy tà tà mà không cho người đi sau có cơ hội vượt lên trước.

    Đặc biệt, khi chạy xe trên đường cao tốc, gặp xe đi 50-60km ở làn cho phép 80 km/h - nhiều tài xế cũng “nổi khùng” vì vượt không được mà theo sau cũng không xong.

    Ảnh minh họa: Lan Hương

    Theo Điều 13 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định về sử dụng làn đường, các phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

    Tại QCVN 41: 2016/BGTVT về báo hiệu đường bộ có hiệu lực từ ngày 01/11/2016 quy định về “Biển số R.306 “Tốc độ tối thiểu cho phép”.

    - Để báo tốc độ tối thiểu cho phép các xe cơ giới chạy, phải đặt biển số R.306 “Tốc độ tối thiểu cho phép”.

    - Biển có hiệu lực bắt buộc các loại xe cơ giới vận hành với tốc độ không nhỏ hơn trị số ghi trên biển trong điều kiện giao thông thuận lợi và an toàn. Các loại xe có tốc độ tối đa theo quy định của nhà sản xuất không đạt tốc độ tối thiểu đã ghi trên biển không được phép đi vào đường này.

    Như vậy, nếu muốn đi chậm hơn, các tài xế buộc phải điều khiển tốc độ phương tiện theo các quy định trên.

    Đối với các trường hợp người điều khiển phương tiện giao thông đi trên tuyến đường không có đặt biển R.306 muốn di chuyển chậm phải đi về bên phải của làn đường đang đi để tránh gây cản trở giao thông.

    Trường hợp, người điều khiển phương tiện giao thông đi vào tuyến đường có đặt biển R.306 thì người điều khiển phương tiện không được vận hành phương tiện giao thông chậm hơn tốc độ đã ghi trên biển R.306 đó.

    Nếu vi phạm, sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 5, Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có hiệu lực từ 1/8/2016. Đây là văn bản mới nhất, thay thế cho các Nghị định số 171/2013/NĐ-CP và 107/2014/NĐ-CP của Chính Phủ.

    Theo Điều 5: Xử phạt người Điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ. Cụ thể:

    Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu.

    Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người Điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định;

    Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người Điều khiển xe chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép;

    Theo Điều 6: Xử phạt người Điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ thì:

    Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với hành vi không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu;

    Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép;

    Chương trình "Trò chuyện cùng Bác tài" do Công ty CP Pin ắc quy Miền Nam (Pinaco) tài trợ - được phát sóng từ 9h05 đến 9h30, thứ Ba hàng tuần, trên sóng FM 99.9MHz, Đài Tiếng nói Nhân dân TPHCM. Số điện thoại tham gia giao lưu trực tiếp: (08) 3910 4866.

    VOH Online