028.38225933 (Hotline) - 028 3822 1188 (FM 95.6) - 028 38291 357
icon-radio-fm-999-mhz
logo-voh-radio-online
Điện thoại: 028.38225933 - 028.38225934
Đường dây nóng bạn nghe đài: 028.3891 357 - 0948747571

Tự ý đổi màu sơn ô tô, có bị phạt?

(VOH) - Có nhiều lý do để đổi màu sơn xe như do thích một màu sơn nào đó hay đổi màu sơn để làm taxi, quảng cáo hoặc đơn giản là tân trang cho xe tươi mới hơn… xe ô tô có được phép đổi màu sơn và nếu tự ý đổi màu sơn thì có bị xử phạt ?

Do màu sơn không ảnh hưởng đến độ an toàn của xe khi lưu thông, nên luật không cấm việc chúng ta thay đổi màu sơn. Các bác tài có thể thay đổi màu sơn bao nhiều lần tùy thích trong một đời xe, miễn là ngay khi có màu sơn mới, người chủ cần tiến hành các thủ tục đăng ký lại xe với màu sơn mới để được lưu hành hợp pháp.

Do màu sơn không ảnh hưởng đến độ an toàn của xe khi lưu thông, nên luật không cấm việc chúng ta thay đổi màu sơn. Ảnh minh họa: VNE

Thủ tục đổi màu sơn xe ô tô rất đơn giản và được thực hiện tại cơ quan đăng ký xe của Phòng Cảnh sát Giao thông.

Chủ xe cần đến cơ quan đăng ký xe xin hồ sơ đổi màu sơn, tự khai các thông số kỹ thuật của ô tô như hồ sơ gốc và kích vào mục đổi màu sơn. Cán bộ quản lý hồ sơ sẽ kiểm tra, nếu đúng và đủ thì nhận hồ sơ, thu đăng ký cũ, thu lệ phí cấp đổi và cấp giấy hẹn. Khoảng 10 - 15 ngày sau, bạn đến nhận giấy chứng nhận đăng ký với màu sơn mới.

Khi mang xe với màu sơn mới đi đăng kiểm, các trung tâm đăng kiểm không quan tâm tới việc màu sơn cũ hay màu sơn mới là gì, mà chỉ quan tâm tới màu sơn thực tế của xe được đăng kiểm có đúng với màu sơn trong giấy chứng nhận đăng ký hay không. Nếu thông tin trùng khớp, cơ quan đăng kiểm sẽ tiến hành đăng kiểm bình thường.

Tuy nhiên, nếu chủ phương tiện tự ý đổi màu sơn trước khi làm thủ tục đổi màu sơn đúng quy định thì sẽ bị xử phạt theo quy định.

Theo Khoản 2 Điều 30 của Nghị định 171/2013/NĐ-CP về Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ, thì:

- Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô, từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Lắp kính chắn gió, kính cửa của xe không phải là loại kính an toàn;

b) Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe;

c) Không thực hiện đúng quy định về biển số, quy định về kẻ chữ trên thành xe và cửa xe; trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b, Điểm c Khoản 2 Điều 28, Điểm b Khoản 2 Điều 37 Nghị định này.

Như vậy, sau khi đổi màu sơn xe cho ô tô xong, các chủ xe cần làm lại thủ tục đăng ký để giấy đăng ký trùng hợp với màu sơn mới để tránh gây phiền hà cũng như bị xử phạt "oan" khi lưu thông trên đường.

Chương trình "Trò chuyện cùng Bác tài" do Công ty CP Pin Ắc quy Miền Nam (Pinaco) tài trợ - được phát sóng từ 9h05 đến 9h30, thứ Ba hàng tuần, trên sóng FM 99.9MHz, Đài Tiếng nói Nhân dân TPHCM. Số điện thoại tham gia giao lưu trực tiếp: (08) 3910 4866.