028.38225933 (Hotline) - 028 3822 1188 (FM 95.6) - 028 38291 357
icon-radio-fm-999-mhz
logo-voh-radio-online
Điện thoại: 028.38225933 - 028.38225934
Đường dây nóng bạn nghe đài: 028.3891 357 - 0948747571

Phạt đến 6 triệu đồng nếu sử dụng bằng lái quá hạn

(VOH) - Không ít tài xế do bận hoặc quên nên không đi đổi bằng lái xe ôtô đúng hạn. Điều này có thể khiến tài xế bị phạt lên tới 6.000.000 đồng.

(Ảnh minh họa: dayhoclaixeoto)

Tại điểm c khoản 4; điểm a khoản 7 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định việc xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới như sau:

- Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô có giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 6 tháng.

- Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe môtô có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên, xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô có giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 6 tháng trở lên.

Đổi bằng lái xe quá hạn ra sao?

Theo khoản 2 Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT, trường hợp giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng thì sẽ được xét đổi giấy phép. Cụ thể, người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, kể từ ngày hết hạn, người có giấy phép lái xe bị hỏng được xét đổi giấy phép lái xe.

Nếu giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng từ 3 tháng trở lên, tài xế phải thi lại để được đổi/cấp bằng

Trường hợp giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng từ 3 tháng trở lên sẽ áp dụng quy định tại khoản 1 Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT ngày 7/11/2012 như sau:

a) Quá từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Quá từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 35 của Thông tư này.

1. Thủ tục đổi bằng lái xe ôtô đã hết hạn

Theo quy định của bộ GTVT, sau khi bằng lái xe ô tô hết hạn sử dụng, người dân cần làm các thủ tục sau để đổi giấy phép lái xe. Hồ sơ gồm:

– 1 bản photo chứng minh thư( hộ chiếu photo không cần công chứng)

– 1 bản photo bằng lái xe gần hết hạn.

– Hồ sơ gốc (Người có GPLX do sở GTVT các tỉnh thành cấp)

– 2 ảnh thẻ 3×4

2. Đổi bằng lái xe ôtô cho người nước ngoài

Người nước ngoài đang cư trú tại Việt Nam, có 1 bằng lái xe quốc tế và có nhu cầu đổi bằng lái xe thì thủ tục đổi bằng lái xe ôtô bao gồm:

– 1 bản CMND photo (hộ chiếu photo không cần công chứng).

– 1 bản photo bằng lái xe.

– 1 bản dịch thuật có công chứng giấy phép lái xe.

– 2 ảnh thẻ 3×4.

3. Đối với trường hợp đổi bằng lái xe ôtô hết hạn và quá hạn là:

Thời gian nhận bằng mới sẽ tùy thuộc vào giấy phép lái xe:

– Đối với giấy phép lái xe do Cục đường bộ Việt Nam và sở GTVT TPHCM cấp, thời gian đổi bằng lái xe ôtô mới sẽ khoảng từ 5 – 7 ngày làm việc.

– Với những bằng lái xe, GPLX do sở GTVT tỉnh khác cấp, thời gian đổi bằng mới là 20 ngày kể từ ngày cấp.

Chương trình "Trò chuyện cùng Bác tài" được phát sóng từ 9 giờ 5 phút đến 9 giờ 30 ngày thứ Ba hàng tuần, trên sóng FM 99.9MHz. Số điện thoại tham gia giao lưu trực tiếp: (08) 3910 4866.