028.38225933 (Hotline) - 028 3822 1188 (FM 95.6) - 028 38291 357
icon-radio-fm-999-mhz
logo-voh-radio-online
Điện thoại: 028.38225933 - 028.38225934
Đường dây nóng bạn nghe đài: 028.3891 357 - 0948747571
Sự kiện:  Tin tức sức khỏe

Người lớn, trẻ em từng mắc Covid-19 sẽ tiêm vaccine như thế nào?

(VOH) - Theo thống kê của Bộ Y tế, kể từ đầu dịch đến nay Việt Nam có 9.867.045 ca mắc COVID-19. Đến nay, 7.843.835 người mắc COVID-19 tại Việt Nam đã khỏi bệnh.

PGS.TS Nguyễn Trường Sơn, Thứ trưởng Bộ Y tế vừa chủ trì Hội nghị trực tuyến về triển khai tiêm vaccine phòng COVID-19 cho người mắc COVID-19. Cuộc họp có sự tham dự của đại diện Trung tâm kiểm soát và phòng ngừa dịch bệnh Hoa Kỳ, các chuyên gia và kết nối đến nhiều điểm cầu trên toàn quốc.

Với trẻ từ 5 - dưới 12 tuổi đã mắc COVID-19 sẽ tiêm vaccine phòng COVID-19 sau khi hồi phục ít nhất 3 tháng; Đối với các đối tượng trên 12 tuổi sẽ tiêm vaccine phòng COVID-19 sau khi hồi phục 3-6 tháng
Với trẻ từ 5 - dưới 12 tuổi đã mắc COVID-19 sẽ tiêm vaccine phòng COVID-19 sau khi hồi phục ít nhất 3 tháng; Đối với các đối tượng trên 12 tuổi sẽ tiêm vaccine phòng COVID-19 sau khi hồi phục 3-6 tháng

Theo Thứ trưởng Nguyễn Trường Sơn, đến nay, chưa có đầy đủ bằng chứng để hiểu rõ về các biến chủng của SARS-CoV-2, tuy nhiên việc áp dụng các biện phòng chống đặc biệt là tiêm chủng là rất quan trọng. Việt Nam đã từng bước mở rộng các nhóm đối tượng tiêm trên 18 tuổi, trên 12 tuổi với tỷ lệ tiêm chủng cao và sắp tới là triển khai cho nhóm trên 5 tuổi.

Tại cuộc họp, đã thống nhất việc tiêm vaccine phòng COVID-19 cho người đã mắc COVID-19 được thực hiện như sau, thống nhất chủ trương tiêm vaccine phòng COVID-19 cho trẻ từ 5 tuổi - dưới 12 tuổi đã mắc COVID-19 sau khi khỏi bệnh ít nhất 3 tháng, tiêm các liều cơ bản cùng loại vaccine cho trẻ. Đối với các đối tượng trên 12 tuổi đã mắc COVID-19 thì tiêm vaccine phòng COVID-19 sau khi hồi phục 3-6 tháng.

Trong Quý II hoàn thành tiêm vaccine COVID-19 cho trẻ em

Thủ tướng Chính phủ yêu cầu Bộ Y tế khẩn trương thực hiện các công việc cần thiết để hoàn thành việc tiêm vaccine phòng COVID-19 cho trẻ em từ 5 đến dưới 12 tuổi trong Quý II năm 2022.

Công văn số 2090/VPCP-KGVX nêu rõ: Bộ Y tế trình và Chính phủ đã ban hành Nghị quyết số 14/NQ-CP ngày 5/2/2022 về việc mua vaccine phòng COVID-19 cho trẻ em từ 5 đến dưới 12 tuổi; trên cơ sở đó, Bộ Y tế đã đề xuất, Bộ Kế hoạch và Đầu tư đã thẩm định và trình Thủ tướng Chính phủ ban hành Quyết định số 170/QĐ-TTg ngày 8/2/2022 về việc áp dụng hình thức lựa chọn nhà thầu trong trường hợp đặc biệt theo quy định tại Điều 26 Luật Đấu thầu đối với gói thầu mua vaccine phòng COVID-19 của Pfizer cho trẻ em từ 5 đến dưới 12 tuổi. Sau đó, Thủ tướng Chính phủ, Phó Thủ tướng Vũ Đức Đam đã có ý kiến tại nhiều văn bản để chỉ đạo, đôn đốc Bộ Y tế thực hiện nhiệm vụ được giao.

Trong Quý II hoàn thành tiêm vaccine COVID-19 cho trẻ em
Trong Quý II hoàn thành tiêm vaccine COVID-19 cho trẻ em

Thủ tướng Chính phủ yêu cầu Bộ Y tế khẩn trương thực hiện các công việc cần thiết theo quy định để có vaccine nhanh nhất có thể; trên cơ sở đó, hoàn thành việc tiêm cho trẻ em trong Quý II, để đầu Quý III trẻ em được đến trường học hè và cuối Quý III năm 2022 trẻ em đến trường vào năm học mới tập trung an toàn và hiệu quả.

Theo thống kê, hiện còn khoảng trên 10 triệu trẻ em độ tuổi từ 5 đến 12 tuổi chưa tiêm vaccine COVID-19.