028.38225933 (Hotline) - 028 3822 1188 (FM 95.6) - 028 38291 357
icon-radio-fm-999-mhz
logo-voh-radio-online
Điện thoại: 028.38225933 - 028.38225934
Đường dây nóng bạn nghe đài: 028.3891 357 - 0948747571

Lỗi không có bằng lái xe bị phạt bao nhiêu tiền năm 2021?

(VOH) – Mức xử phạt khi không mang theo bằng lái xe và không có bằng lái xe khác nhau như thế nào?

1. Điều kiện của người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông

Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp khi đó mới được phép tham gia giao thông trên đường. 

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008, khi tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau: 

  • Giấy đăng ký xe;
  • Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới;
  • Chứng minh nhân dân hoặc Căn cước công dân; 
  • Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới; 
  • Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới (thường gọi là bảo hiểm xe máy).

Xem thêmThủ tục đổi bằng lái xe quốc tế sang Việt Nam

Lỗi không có bằng lái xe bị phạt bao nhiêu tiền năm 2021?

2. Đi xe máy không có bằng lái bị phạt bao nhiêu tiền?

2.1 Đối với xe máy 

- Trường hợp quên không mang Giấy phép lái xe: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

(Trừ trường hợp có giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia).

- Trường hợp không có Giấy phép lái xe:

  • Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi dưới 175 cm3.
  • Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên.

2.2 Đối với xe ô tô

- Trường hợp quên không mang Giấy phép lái xe: Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng (Trừ trường hợp có giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia).

- Trường hợp không có Giấy phép lái xe: Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Lưu ý: Đây là mức phạt áp dụng cho người điều khiển phương tiện vi phạm giao thông. Trường hợp người điều khiển không phải chủ phương tiện, thì chủ sở hữu phương tiện cũng sẽ chịu trách nhiệm liên đới về hành vi “Giao xe hoặc để cho người không có Giấy phép lái xe phù hợp điều khiển xe tham gia giao thông” với mức phạt như sau:

- Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe máy.

- Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô.

Đối với xe máy còn có 2 trường hợp khác là:  

  • Không có hoặc không mang theo bảo hiểm xe máy bắt buộc: Phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng (trước đây bị phạt từ 80.000 - 120.000 đồng).
  • Không có giấy đăng ký xe: Phạt tiền từ 300.000 - 400.000 đồng (không thay đổi so với trước đây).
  • Không mang theo giấy đăng ký xe: Phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng (trước đây bị phạt từ 80.000 - 120.000 đồng).

Trên đây là thông tin về mức xử phạt khi tham gia giao thông mà không mang theo bằng lái xe. Quý độc giả có thể tham khảo thêm những kiến thức về Luật giao thông khác tại chuyên mục Giao Thông thuộc website VOH.