Đài tiếng nói nhân dân TPHCM
The Voice of Ho Chi Minh City People
  • Thủ tục người nước ngoài nhận con nuôi tại Việt Nam

    (VOH) - Một thính giả cho biết có 2 con ruột, do hoàn cảnh kinh tế khó khăn nên muốn cho một người quen ở Mỹ một đứa con 8 tuổi để họ nhận làm con nuôi có được không? Hai vợ chồng người quen nầy đã 40 tuổi và chưa có con.

    Điều 4 Luật Nuôi con nuôi qui định chỉ cho làm con nuôi người ở nước ngoài khi không thể tìm được gia đình thay thế nuôi con nuôi ở trong nước.

    Điều 28 qui định những trường hợp nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài như sau: Người Việt nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước có cùng thành viên của điều ước quốc tế về nuôi con nuôi với Việt Nam nhận trẻ em Việt nam làm con nuôi. Hiện chỉ mới nước Pháp có ký điều ước với Việt Nam về nuôi con nuôi (một số nước khác đang chuẩn bị ký với Việt Nam).

    Người Việt nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài được nhận con nuôi đích danh trong 5 trường hợp sau:

    Là Cha dượng, mẹ kế của người được nhận làm con nuôi.

    Là Cô, cậu, dì, chú bác ruột của người được nhận làm con nuôi.

    Có con nuôi là anh, chị, em ruột của trẻ em dược nhận làm con nuôi.

    Nhận trẻ em khuyết tật, HIV-AIDS hoặc mắc bệnh hiểm nghèo khác làm con nuôi.

    Người nước ngoài đang làm việc, học tập tại Việt Nam trong thời gian ít nhất là 1 năm .

    Luật sư Nguyễn Văn Hậu và luật sư Nguyễn Thị Thúy Hường Ban Tuyên truyền Hội Luật gia  Thành phố trả lời:

     

    Trẻ em Việt nam có thể cho làm con nuôi ở nước ngoài ? - Ảnh minh họa

    VOH Online