028.38225933 (Hotline) - 028 3822 1188 (FM 95.6) - 028 38291 357
icon-radio-fm-999-mhz
logo-voh-radio-online
Điện thoại: 028.38225933 - 028.38225934
Đường dây nóng bạn nghe đài: 028.3891 357 - 0948747571

Ứng cử viên Đại biểu Quốc hội khóa XV - Đơn vị bầu cử số 3 - Quận: 5, 8, 11: Lê Minh Trí

(VOH) - Ông LÊ MINH TRÍ được Hội đồng bầu cử quốc gia giới thiệu ứng cử Đại biểu Quốc hội khóa XV (nhiệm kỳ 2021-2026), Đơn vị bầu cử số: 3, quận 5, 8, 11.

TÓM TẮT TIỂU SỬ

Ông LÊ MINH TRÍ  - Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Ban cán sự Đảng, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao  - Đại học An ninh nhân dân, Cử nhân Luật  - Đại biểu Quốc hội khoá XIV

Ông LÊ MINH TRÍ

- Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Ban cán sự Đảng, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao

- Đại học An ninh nhân dân, Cử nhân Luật

- Đại biểu Quốc hội khoá XIV

Ứng cử viên Đại biểu Quốc hội khóa XV (nhiệm kỳ 2021-2026)

Bầu cử ngày 23 tháng 5 năm 2021

Đơn vị bầu cử số: 3 - Quận: 5, 8, 11

Ông LÊ MINH TRÍ, sinh ngày 01 tháng 11 năm 1960, quê quán: Xã Tân Thông Hội, huyện Củ Chi, Thành phố Hồ Chí Minh. Hiện cư ngụ tại: Số 1 Hàn Thuyên, phường Bình Thọ, thành phố Thủ Đức, Thành phố Hồ Chí Minh.

Quá trình công tác của Ông như sau:   

- Từ tháng 10 năm 1981 đến tháng 10 năm 1986: Học viên, Trường Đại học An ninh nhân dân (nay là Học viện An ninh nhân dân).

- Từ tháng 10 năm 1986 đến tháng 8 năm 1990: Chi ủy viên, Phó Đội trưởng; Bí thư chi bộ, Phó Trưởng phòng Tham mưu an ninh, Công an Thành phố Hồ Chí Minh.

- Từ tháng 8 năm 1990 đến tháng 4 năm 1992: Phó Trưởng Phòng A12b, Bộ Nội vụ, Thư ký Thứ trưởng Bộ Nội vụ (nay là Bộ Công an).

- Từ tháng 4 năm 1992 đến tháng 3 năm 2000: cán bộ biệt phái cấp hàm Trung tá An ninh, Thư ký Chủ tịch Ủy ban nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh.

- Từ tháng 3 năm 2000 đến tháng 01 năm 2003: Phó Chánh Văn phòng Hội đồng nhân dân và Ủy ban nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh.

- Từ tháng 01 năm 2003 đến tháng 8 năm 2005: Phó Bí thư Quận ủy, Chủ tịch Ủy ban nhân dân Quận 11, Thành phố Hồ Chí Minh.

- Từ tháng 8 năm 2005 đến tháng 01 năm 2010: Thành ủy viên, Phó Bí thư quận ủy, Chủ tịch Ủy ban nhân dân Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh.

- Từ tháng 01 năm 2010 đến tháng 4 năm 2013: Thành ủy viên, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh.

- Từ tháng 4 năm 2013 đến tháng 12 năm 2015: Phó Trưởng ban Nội chính Trung ương, Bí thư Đảng ủy cơ quan Ban Nội chính Trung ương.

- Từ tháng 01 năm 2016 đến tháng 4 năm 2016: Ủy viên Ban chấp hành Trung ương Đảng, Phó Trưởng ban Nội chính Trung ương, Bí thư Đảng ủy cơ quan Ban Nội chính Trung ương.

- Từ tháng 4 năm 2016 đến tháng 01 năm 2021: Ủy viên Ban chấp hành Trung ương Đảng khóa XII, Bí thư Ban cán sự Đảng, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao.

- Từ tháng 01 năm 2021 đến nay: Ủy viên Ban chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII, Bí thư Ban cán sự Đảng, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao.

Ông đã được tặng thưởng: Nhà nước Lào tặng Huân chương Độc lập hạng Hai, được Chủ tịch nước Cộng hòa Xã hội chủ nghĩa Việt Nam tặng 02 Huân chương lao động Hạng Nhất và 01 Huân chương lao động Hạng Ba.

Ông LÊ MINH TRÍ được Hội đồng bầu cử quốc gia giới thiệu ứng cử Đại biểu Quốc hội khóa XV (nhiệm kỳ 2021-2026), Đơn vị bầu cử số: 3, quận 5, 8, 11.

CHƯƠNG TRÌNH HÀNH ĐỘNG ỨNG CỬ VIÊN ĐẠI BIỂU QUỐC HỘI KHÓA XV LÊ MINH TRÍ

Họ và tên: Lê Minh Trí, sinh ngày 01-11-1960.
Hiện là Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Ban cán sự đảng, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Đại biểu Quốc hội khóa XIV.

Trong nhiệm kỳ Quốc hội khóa XIV tôi đã hoàn thành tốt nhiệm vụ của Đại biểu Quốc hội trong tham gia xây dựng và ban hành pháp luật, trong thực thi chức năng giám sát của Quốc hội và đã trả lời chất vấn đầy đủ trách nhiệm của Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao trước Quốc hội và cử tri.

Tôi vinh dự được giới thiệu tái cử Đại biểu Quốc hội khóa XV, nếu được cử tri tín nhiệm bầu làm đại biểu Quốc hội, tôi sẽ tiếp tục cố gắng, nỗ lực hoàn thành tốt các nhiệm vụ như sau:

1. Tích cực tham gia công tác xây dựng và bổ sung hoàn thiện hệ thống pháp luật để pháp luật trở thành công cụ hữu hiệu trong quản lý các mặt đời sống xã hội, phục vụ phát triển kinh tế - xã hội, nhằm đảm bảo trật tự kỷ cương xã hội, bảo vệ quyền con người, quyền công dân, bảo vệ lợi ích hợp pháp của tổ chức và cá nhân theo quy định của pháp luật. Tham gia xây dựng chính sách, quy định quản lý, xử lý những vấn đề bức xúc xã hội hiện nay như tác động biến đổi khí hậu, ô nhiễm môi trường, vệ sinh an toàn thực phẩm, vấn đề tội phạm, vấn đề oan sai và bỏ lọt tội phạm, vấn đề cải cách hành chính, tăng cường công khai minh bạch, giảm phiền hà cho người dân và doanh nghiệp.

2. Với cương vị là Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao, tôi sẽ tập trung chỉ đạo công tác phát hiện, điều tra, truy tố, xét xử các loại tội phạm, nhất là các hành vi buôn lậu, làm hàng gian hàng giả, trốn lậu thuế và xâm phạm vệ sinh an toàn thực phẩm, xử lý nghiêm kẻ có hành vi gian dối, vi phạm pháp luật, bảo vệ người làm ăn chân chính và Nhân dân; xử lý nghiêm hành vi tiêu cực, tham nhũng, góp phần đảm bảo trật tự kỷ cương xã hội và củng cố lòng tin của người dân.

3. Tôi sẽ quan tâm trao đổi góp ý với lãnh đạo Thành phố Hồ Chí Minh một số giải pháp thực hiện các chương trình về quản lý và phát triển đô thị, vấn đề kẹt xe, ngập nước và ô nhiễm môi trường, vấn đề phòng chống các loại tội phạm và những vấn đề người dân bức xúc để góp phần cải thiện chất lượng sống của người dân Thành phố Hồ Chí Minh.

4. Luôn giữ mối liên hệ với cử tri, ghi nhận và phản ánh trung thực ý kiến, kiến nghị của cử tri với Quốc hội, với các cơ quan, tổ chức liên quan; giải quyết và đôn đốc việc giải quyết các kiến nghị của cử tri kịp thời, đúng quy định pháp luật.

5. Bản thân phấn đấu nói đi đôi với làm, luôn giữ vững bản lĩnh chính trị, phẩm chất đạo đức; thực hiện tốt nhiệm vụ, vai trò của Đại biểu Quốc hội mà cử tri đã tin tưởng, tín nhiệm giao phó./.

ỦY BAN BẦU CỬ ĐẠI BIỂU QUỐC HỘI KHÓA XV

VÀ ĐẠI BIỂU HỘI ĐỒNG NHÂN DÂN THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

NHIỆM KỲ 2021 - 2026